PDA

View Full Version : Cách boot vào Dos trong Xp

nguyenhoang_itc
28-11-2007, 16:30
Các bác chỉ giúp em cách boot vào Dos trong WinXp : 1 là vào Xp , 2 là vào Dos , mà không cần BootMagic để khỏi cài Win98 . Mong các bác giúp .

nguyenhoang_itc
28-11-2007, 16:45
Máy không có ổ CD , cũng search trên diễn đàn rồi nhưng mà nhiều người nói lung tung quá , cần ngắn gọn nhưng hiệu quả . Ổ C định dạng là FAT32 . Cám ơn , có gì mong bỏ qua cho .

anhtrius
28-11-2007, 20:49
Máy không có ổ CD , cũng search trên diễn đàn rồi nhưng mà nhiều người nói lung tung quá , cần ngắn gọn nhưng hiệu quả . Ổ C định dạng là FAT32 . Cám ơn , có gì mong bỏ qua cho .

kg có CD thì tạo 1 cái ở A có chức năng khởi dộng hoặc làm 1 cái Hirent boot bằng USB nhé :)

phamquannet
28-11-2007, 21:47
Hi .không biết mình hiểu cái đúng cái bạn hỏi không, cái này chỉ cần format phần cấp đầy đủ sau đó cài win lại là có cái như bạn nói đó.
Nếu bạn không có ổ CD thì bạn phải tạo một cái đĩa có thể là đĩa mềm (http://www.vnn.vn/cntt/2005/12/519630/)hoặc USB (http://www.quantrimang.com/view.asp?Cat_ID=16&Cat_Sub_ID=0&news_id=32879) cũng được ,có thể vào dos là được
Ví dụ bạn đã vào được dos từ ổ mềm là A; A:/fomat c:/s/q
cài lại win xp của bạn thế là khi khởi động sau màn hình logo winXp sẽ hiện chọn giữa 2 hệ điều hành.
Lưu ý: dùng lệnh format này sẽ xoá sạch phân vùng ở ổ C.
Mình thường dùng đĩa cd boot và thường format như trên và thực hiện được.Nếu có gì thắc mắc bạn có thể nhắn vào nick Yahoo Phamquannet cho mình

phamquannet
28-11-2007, 21:51
http://www.echip.com.vn/echiproot/html/2003/so53/diemnong.html

nguyenhoang_itc
29-11-2007, 10:56
Máy em không có ổ USB , với ổ C thì làm sao ? Chỉ có ổ cứng . Muốn boot vào Dos thì làm sao ? Có sẵn Win rồi . Không muốn cài lại . Mình có làm một số hướng dẫn trước đây , nhưng thêm vào BOOT.ini , một số dòng lệnh
[boot loader] timeout=8
default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /fastdetect
C:\="DOS"
và hiện các file ẩn của hệ thống lên . Restart lại máy thì có 2 cái 1 là vao Xp ; 2 là vào DOS . Khi chọn lệnh 2 thì nó báo INVALID SYSTEM DISK . mong các bác giúp đỡ tiếp . Phân vùng ổ C là FAT32

RAM
29-11-2007, 11:20
1.Chịu khó cài lại Win nhưng trước khi cài format lại Partition cài Win trước đó VD C:,rồi dùng Hirent Boot,chuyển qua A:\sys C: (tạo ra AUTOEXEC.BAT,CONFIG.SYS,IO.SYS) -> Install bình thường

2.Bỏ CD Windows vào Repair bằng Console hình như dùng mấy lệnh fixboot,bootcfg...(phức tạp -> lâu rồi ko làm nên cũng quên roài :D)

nguyenhoang_itc
30-11-2007, 14:41
Các bác bó tay hết rùi sao ?

RAM
30-11-2007, 14:48
Các bác bó tay hết rùi sao ?

có phải bạn muốn khi máy boot lên sẽ có menu chọn : 1 là vào WinXP và 1 là vào DOS ?

HijackThis
30-11-2007, 15:15
potay thế nào được .
cách của mình đầu tiên yêu cầu phải có thư mục windows 98 đĩa hoặc trong ổ cứng .
đầu tiên bạn vào đĩa boot vào DOS gõ lện format như sau :
D:\windows98>format c:\s\q
D: ví dụ như ổ cd là ổ D
có nghĩa là bạn chỉ cần format qua thư mục windows98 sau đó cài windows để là No change .
Khi khởi động sẽ cho phép chọn 2 HDH nếu vào win98 thì sẽ là DOS thực sự .