PDA

View Full Version : Không truy cập trực tiếp được ổ đĩa C, D....

diemthuy
28-11-2007, 19:06
Chào các Thầy, các Bạn
Máy tính của em tự nhiên bị hiện tượng sau, mỗi lần vào My Computer, kích kép vào ổ C hoặc D hoặc E thì không vào được luôn mà hiện ra 1 hộp thoại yêu cầu chọn chương trình phù hợp để chạy, giống như trường hợp khi ta mở một loại file trên máy mà chưa có chương trình đọc phù hợp vậy. Em đã tìm và diệt file autorun.inf nhưng vẫn còn. có ai có cách nào hay ko, giúp em với! Cảm ơn mọi người nhiều.

n70_music
28-11-2007, 19:45
bạn có reboot máy lại chưa.
xong quét virus ở chế độ safemode hoặc dùng hirenboot để quét

woodenhouse_4u
28-11-2007, 21:10
bkav có tool diệt con này....bạn lên đó down tool đó về chạy là ok....ko thì cài Kaspersky hoặc bitdefeder vào 2 cái đó duyệt con nay ok luôn.....

DarkSky147239
29-11-2007, 02:08
Diệt virus xong, xóa các file autorun nằm ở root của ỗ đĩa, sau đó chọn Scan Disk, check vào mục Automatically fix file systems. Xong thì restart lại máy, đa phần là sẽ mở lại được ổ đĩa.

teppyvn
30-11-2007, 10:43
Con này là Kavo! Tự động kích hoạt và tạo 2 file: autorun.inf + ntdetect.com (không phải NTDETEC.COM của thằng M$ Windows đâu nha, cẩn thận khi delete nó)
Cách trị (cái này đã nói nhiều trên NET, mình xào lại chút nha!)
- Vô regedit, tìm key sau: HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion \Explorer\Advanced\Folder\Hidden\SHOWALL
bạn sẽ thấy giá trị của CheckedValue=2, chúng ta sửa lại =1. Exit
- Bật tính năng Show hidden file --> Vô windows/system32 tìm ba thằng kavo.exe, kavo.dll, kavo01.dll (đại loại là như vậy), delete nó.
- Vô C, D drive: delete 2 thằng autorun.inf, va ntdetect.com (Chữ thường nha. Chọn file chữ hoa là tui không chịu trách nhiệm a nha!), delete nó
- Tìm trong regedit: kava, autorun.inf, rồi delete nó trong regedit luôn nha
- Restart computer
(Kinh nghiệm: NOD32 không diệt tận gốc được, BKAV cũng không diệt tận gốc được. Chỉ có cách manual thôi!)

Thân

tohgnha
30-11-2007, 10:55
Thanks các bro mình cũng đang dính con này:so_happy:

duy19872001
03-12-2007, 14:43
Cam on nhe anh. co gi xin anh chi giao cho em

vinhcomputer
03-12-2007, 21:36
Chào các Thầy, các Bạn
Máy tính của em tự nhiên bị hiện tượng sau, mỗi lần vào My Computer, kích kép vào ổ C hoặc D hoặc E thì không vào được luôn mà hiện ra 1 hộp thoại yêu cầu chọn chương trình phù hợp để chạy, giống như trường hợp khi ta mở một loại file trên máy mà chưa có chương trình đọc phù hợp vậy. Em đã tìm và diệt file autorun.inf nhưng vẫn còn. có ai có cách nào hay ko, giúp em với! Cảm ơn mọi người nhiều.

Trường hợp này có thể máy bạn đang bị nhiễm virus nên có xóa đi thì nó cũng hiện lại, bạn thử vào safe mode để xóa file này.

PlugAndPlay
03-12-2007, 22:55
Nguyên nhân của hiện tượng này như sau: các virus phát tán qua USB thường tạo ra các file Autorun.inf trong các ổ đĩa để phục vụ cho mục đích lây lan của chúng. Mỗi khi người dùng nháy kép vào ổ đĩa, tính năng AutoRun của Windows sẽ được kích hoạt, file thực thi được chỉ ra trong Autorun.inf sẽ được gọi chạy lên. Bằng cách này, virus có thể xâm nhập vào máy tính của người sử dụng. Tuy nhiên nếu có lỗi xảy ra, người dùng sẽ không thể truy nhập vào ổ đĩa này bằng cách nháy kép chuột.

Để xử lý những trường hợp này, cũng như phòng chống các loại virus phát tán qua USB nói chung (trong trường hợp máy tính chưa được cập nhật phiên bản diệt virus mới nhất), bạn có thể vô hiệu hóa tính năng AutoRun của Windows bằng cách thực hiện theo các bước sau:

1. Tải file AutorunFix.exe của Bkav về máy của bạn.
2. Chạy file AutorunFix.exe mới tải về và chọn "Fix Autorun".
3. Khởi động lại máy tính.

LinkDownLoad: http://www.bkav.com.vn/home/download/AutorunFix.exe

<nguồn: 1 bài viết của bạn trumdudang trong forum 44th2.com>

Intel
11-12-2007, 16:24
THANKS nhìu nha.Mai mình lên cơ wan làm thử coi.Máy cơ wan mình cũng bị zậy.À cho mình hỏi thim.Bit Defender và Kapersky cia nèo mạnh hơn bây giờ?Bit Defender cơ wan mình hông xài mà toàn Kapersky hông à.Nên mình mún bít để chọn cía thích hợp cho những máy setup lại.

vinhcomputer
11-12-2007, 19:58
Kapersky dễ sử dụng diệt được nhiều virus, còn Bit thì khó sử dụng hơn cập nhật virus cũng dỡ hơn còn điều này nữa là khó remove.