PDA

View Full Version : Máy không boot được từ CD-DVD

vinola_IT
15-01-2008, 12:53
Hi các anh,
máy của em không thể khởi động dc bằng CD boot VD:hirent, hay của cd cài đặt winXP. Bi giờ muốn cài lại mà không biết phải làm sao. mong các anh giúp đỡ.

Cấu hình máy:
Quardcore Q6600.
main gigabyte
2GB ram

rendom
15-01-2008, 13:13
Bạn vào CMOS chỉnh lại chế độ Boot bấm F2 sau mỗi lần boot máy hoặc phím delete tùy main.sau đó thì bạn tìm nhé, cho boot từ CD lên hàng nhất HDD thứ 2 thứ 3 thì tùy!

ti_it
16-01-2008, 12:05
nhấn F12 đó bro, sau đó chọn cdrom
or dzo bios nhấn delete
máy bro khủng vậy

dangduya147
16-01-2008, 12:38
tại máy bồ mạnh quá nó vậy đó:D. Khởi động bằng hiren nhớ chỉ chọn phần xcdrom còn lại là no hết thì mới boot được.

thanhsang85
16-01-2008, 21:44
máy thì manh thiệt mà không biết có sử dụng HDD cũ không nữa, cái HDD bi lỗi nó cũng có thể làm cho máy bạn không boot được từ CD nữa, bạn rút hẵn HDD ra và vào BIOS chỉnh lại chế độ boot là OK, còn tùy loại main ma nhấn F2 hay delete mà vô chế độ boot, máy bạn là Gigabyte thì nhấn delete để vào chế độ boot, và chọn boot từ CD trước là nó vô thôi.

vinola_IT
17-01-2008, 00:34
hi,
Thanks cac anh đã hỗ trợ.
@rendom: Em đã vào CMOS chỉnh rồi, nhưng vẫn không đc.( Đã nhấn F10 để save--- :) )
@thanhsang85: HDD hiện tại là Sata 160GB, nếu rút HDD ra và boot bằng CD (vd: giả sử boot okie) thì làm sao cài lại Win...
@dangduya147: Máy mạnh nhưng sao vẫn chậm quá, nên mới tính cài lại Win...:mad:

dangduya147
17-01-2008, 01:16
- Bạn vui lòng kiểm tra lại cmos sau khi f10 -> main hay pin cmos có vấn đề nên thông tin cmos bị mất khi restart (không biết có đúng không :D).
- Rút hdd ra cho boot bằng cd được -> vấn đề nằm ở hdd ( bạn thử các đĩa hiren khác chưa ? 7.*,8.*, 9* đều không boot được ngay cả đĩa mới sao - thử các đĩa của bạn trên ổ cd khác).
- Kiểm các jack cắm, dây nhợ, jumper luôn . Nếu vẫn không được nữa mượn cd khác cài thử
Còn nếu không được nữa thì main lỗi phần quản lý boot sector của cd (ít gặp trường hợp này) -> bảo hành đê.:D
Nguyên nhân máy chậm :
- win lỗi
- virus, spyware (nguyên nhân chủ yếu)
- sự không tương thích các thiết bị (tình trạng thắt cổ chai...)
- hệ thống tản nhiệt kém và nguồn đáp ứng không đủ yêu cầu?

vinola_IT
17-01-2008, 05:48
Thanks dangduya147...
-Khi nhấn F10 và có kiểm tra lại,,CMos vẫn lưu thông tin đầy đủ.
-các CD 8.7, 9.2 điều boot tốt trên máy khác (Laptop...).
-Mượn CD 52x của thằng bạn (trên máy nó ok)vẫn không boot đuợc từ CD...
Mua hàng này từ Phong Vũ hic hic...

thacmacbiethoiai
17-01-2008, 11:46
kêu mấy ông Phong Vũ đến làm , rồi ngồi xem học hỏi một lần. lần sau có thể tự làm:mad: , nếu main lỗi thì sẵn kêu mấy ông đó gánh về sửa luôn:07:

tuantin29
18-01-2008, 11:23
Nếu muốn đơn giản hơn thì dùng bộ ghost không nhận driver mà ghost cho nhay không cần phải cài win lại mất thời gian.

khanhmn
20-01-2008, 20:22
các bạn giúp minh lập nick yahoo 9.0 với.cam on

.

rendom
20-01-2008, 20:45
các bạn giúp minh lập nick yahoo 9.0 với.cam on

.
Thì cứ thường thường như bình thường thuiiiiiiiii!

vinola_IT
25-01-2008, 17:17
Mấy nay đi công tác nên không có thòi gian test lại..
hic hic,,,cuối cùng thì chuyện gì đến cũng đến.
Mình đã gởi HDD ra và boot bằng CD, va kết quả vẫn không khác gì hết. HDD là chuẩn Sata của seagate.
Chắc gửi cho thằng Phong Vũ bảo hành thôi.
thanks các bạn nhiều nhé.

hoangbao
25-01-2008, 19:02
thay cay ram 512 bo zo la dc thoi
may mmanh wa khong bôt dc minh bi roima

vinola_IT
25-01-2008, 22:54
mình cũng chưa hiểu cách giải quyết của hoangbao lắm(chắc là kinh nghiệm...). Nhưng mai mình sẽ thử. thanks Hoangbao

k03
26-01-2008, 08:18
Nếu muốn đơn giản hơn thì dùng bộ ghost không nhận driver mà ghost cho nhay không cần phải cài win lại mất thời gian.

Pro cho xin link down Ghost ko nhan driver ! Thanks

vntmall01
26-01-2008, 08:29
dang dùng CD hay DVD vậy, Sata hay ata, nếu là DVD sata thi phải vào Bios tab đầu tiên của nó có dòng ghi thông tin của thiết bị bạn chọn compatible và chọn sata only là bạn boot được. còn nếu dùng cd bình thường mà boot không được bạn có thử dùng ổ CD khác chưa

vntmall01
26-01-2008, 08:36
ý của hoangbao là máy mạnh quá tốc độ quá nhanh không boot được, cũng không hẳn là như thế không chừng thanh Ram bạn có vấn đề đó. thử lấy ra từng thanh rồi boot thử, bạn nên dùng ram kigmax chính hãng cho main gigabyte nhé có tem của viễn sơn đó

trthtruongnc
26-01-2008, 14:31
vào bios chỉnh lại sata cho hdd, nếu không có thì lên mạng download sata cho hdd hoặc download cái bản update cho bios có hỗ trở ổ cứng sata.

protocol
26-01-2008, 14:50
Có cái chuyện boot từ cdrom mà nói nhiều thế

Nếu người hỏi đó vẩn không làm được thì đem ra tiệm đi nhờ người ta chi. Chứ hỏi mà kiến thức căn bản không có thì làm sao mà làm. Có rảnh thì đi học khóa tin học căn bản đi

Mình nghỉ là nên kết thúc topic ở đây đi

Thank

vntmall_02
30-01-2008, 08:16
Bạn có vào CMOS chỉnh cho nó boot từ CD chưa? Nếu chưa thì vào trong đó chỉnh lại đi sau khi chỉnh xong save lại. Bây giờ bạn có thể khởi động từ CD dược rồi.

wave
30-01-2008, 16:58
kêu mấy ông Phong Vũ đến làm , rồi ngồi xem học hỏi một lần. lần sau có thể tự làm:mad: , nếu main lỗi thì sẵn kêu mấy ông đó gánh về sửa luôn:07:

tào lao wa may ,không biết thì im đi dừng có lên tiếng THACMACBIETHOIAI thì đi hỏi mấy thằng PHONG VŨ đi

GauTruc
01-02-2008, 07:30
Bạn xem lai jump của mainboard thử xem đang ở mode nào. TỚ đã gặp tình trạng không khởi động được do CD-DVD ở mode Slave, cho dù là khác IDE.
Chào bạn !

truonggiang1980
14-02-2008, 00:47
Có một số mainboard đời mới xài chipset Intel P35, X38... hỗ trợ CPU Core2 Duo, Core2 Quad không thể boot được bằng các đĩa Hirent 7.x,8.x và 9.0 do chương trình không nhận biết được loại chipset này và loại CPU đa lõi này. Chương trình boot không biết là nên gửi tác vụ cho cái lõi CPU nào để hoạt động, vì có tới 2 lõi, rồi 4 lõi. Bối rối quá nhở.
Việc này Phong Vũ có mách nước là mang đĩa cứng đó chia đĩa và cài Win trên 1 cái main Intel chip 945GC mà không cài driver làm gì. Sau đó gắn qua cái main của mình, Win sẽ nhận diện lại driver và lúc này thì mình cài driver cho main đầy đủ.

thanhtuanpham
15-02-2008, 16:20
Theo tôi bạn cứ tháo tất ra , lau chùi bụi cẩn thận sau đó ráp lại . Nhưng fai chú ý cái cáp của thàng CD nó hay hư lắm đó. Tôi nghĩ máy mới và cấu hình mạnh như của bạn thì những lỗi nghiêm trọng thì ít sảy ra lắm.....

nguyenhonglam
29-02-2008, 11:56
không boot được là do ổ đó , hoặc có thể thiết lập bios củng nên ,

vinola_IT
29-02-2008, 17:37
Có một số mainboard đời mới xài chipset Intel P35, X38... hỗ trợ CPU Core2 Duo, Core2 Quad không thể boot được bằng các đĩa Hirent 7.x,8.x và 9.0 do chương trình không nhận biết được loại chipset này và loại CPU đa lõi này. Chương trình boot không biết là nên gửi tác vụ cho cái lõi CPU nào để hoạt động, vì có tới 2 lõi, rồi 4 lõi. Bối rối quá nhở.
Việc này Phong Vũ có mách nước là mang đĩa cứng đó chia đĩa và cài Win trên 1 cái main Intel chip 945GC mà không cài driver làm gì. Sau đó gắn qua cái main của mình, Win sẽ nhận diện lại driver và lúc này thì mình cài driver cho main đầy đủ.

==>Thanks câu trả lời của bạn. Phong Vũ cũng giải thích như vậy khi mình mang máy đi bảo hành. Sau đó cài cho mình 1 các Win khác i chang như bạn nói.
Nhưng nếu các mainboard đời mới không hỗ trợ boot từ CD thì sao mà vọc cài Ó he....

anckiller
01-03-2008, 21:20
Hi các anh,
máy của em không thể khởi động dc bằng CD boot VD:hirent, hay của cd cài đặt winXP. Bi giờ muốn cài lại mà không biết phải làm sao. mong các anh giúp đỡ.

Cấu hình máy:
Quardcore Q6600.
main gigabyte
2GB ram

chip khũng mà xài main cùi :ROFL:anh xài GA-945GCMX-S2 pahi4 hok

mygod
06-03-2008, 13:45
tui cũng bị lỗi tương tự, lúc màn hình hiện:

1. boot from hard disk.

2. start boot cd

chọn 2 thì treo máy luôn, pó tay!

ở nhà xài main asus p5k-se ( 4sata + 1p-ata), dvd combo samsung (IDE).

Bỏ đĩa win vô cài bình thường, đã thử 3 cái hiren boot, config sata (compatible), update bios lastes...

không biết xài ultimate boot or boot usb có được ko?

Thanks 4 help!

rendom
06-03-2008, 14:01
Vấn đề của các bạn nai giải nhỉ?Sao mình chưa gặp? Hay là máy năng xuất thấp nên mới thế?Ôi,nếu ta gặp ta sẽ làm gì với nó nhỉ?À đến TT BẢO HÀNH XEM SAO?

ITlangtu
19-04-2009, 10:18
mình cũng găp trường hợp như trên ! Nhưng cũng không boot dượcđu đã lam tất cả các cách trên ! các bạn con cách nao khả thi hon khôg chỉ mình với !!! thank nhieu

hoangvu293
31-12-2009, 00:04
Có cái chuyện boot từ cdrom mà nói nhiều thế

Nếu người hỏi đó vẩn không làm được thì đem ra tiệm đi nhờ người ta chi. Chứ hỏi mà kiến thức căn bản không có thì làm sao mà làm. Có rảnh thì đi học khóa tin học căn bản đi

Mình nghỉ là nên kết thúc topic ở đây đi

Thank

Bạn này nói chuyện mình nghe không lọt tai chút nào. Máy mình là CQ40, không thể boot từ CD được, chỉ có thể boot và chia partition từ cổng USB, mình cũng chưa biết chỉnh như thế nào nữa, bạn vui lòng chỉ giúp mình đi