PDA

View Full Version : CSM và những lỗ hỏng (chết người)

huychay
11-04-2008, 11:52
Mình post những thông tin về CSM ở đây qua quá trình làm việc lâu dài với CSM, phát hiện ra những lỗ hỏng, mà qua đó nhân viên coi Net của mình qua mặt mình cái một (chỉ cần mình vắng mặt 15 phút là đủ làm). Đa số những lỗi này là do nhân viên tìm ra, mình chỉ phát hiện thôi.
Mong những bạn chủ tiệm Net có thể dựa vào đây chú ý coi chừng, chứ thời gian càng lâu thì số tiền mất ra càng nhiều :D. Các bạn thuê người coi nếu càng rành tin học thì càng “chết” nặng :).
Mỗi ngày mình cố gắng post 1 lỗi, bạn nào có phát hiện khác, cùng nhau đóng góp để CSM phát triển hơn nữa (nếu các bạn thấy hay có thể gọi CSM góp ý, càng đông người thì tiếng nói càng trọng lượng). Có thể 1 số lỗi ở đây có bạn đã post rồi, mình vẫn post vì có thể có nhiều người chưa đọc.
Ngoài ra còn post thêm 1 số tiện ích nếu CSM thêm vào thì anh em làm phòng Net tụi mình càng thêm khỏe.
Ngày 11/04/2008:
*Về ăn gian tiền Net thì có nhiều các ăn gian, cả nhân viên coi máy, lẫn cả khách hàng.
1-Sửa thời gian hệ thống máy chủ: có thể do con người sửa và có virus sửa nữa. Khi máy chủ CSM bị sửa giờ (VD lùi ngày lại) thì các bạn lúc báo cáo tiền sẽ không phát hiện ra, tiền nạp sẽ bị vào túi nhân viên. Các bạn có thể vào đường link này để down file cấm chỉnh sửa giờ hệ thống (nhớ đọc hướng dẫn trong đó) http://rapidshare.com/files/106545715/Khoa_sua_time_he_thong.zip.html.
Ngoài ra bạn cần phải cấm vào bios của mainboard bằng password để không chỉnh sửa ngày giờ trong đó. Nhưng nếu nhân viên biết tháo pin mainboard thì “pó tay”.
*Chắc các bạn từng gặp phải trường hợp các máy bật cả lên, nhưng không ai sử dụng, làm rất tốn tiền điện, nếu có mở đêm thì càng khổ hơn nữa. Nếu CSM có tính năng các máy Available sau 1 thời gian (VD: 5 phút) thì tắt máy thì hay biết mấy hả các bạn.

thien_su_H4
11-04-2008, 14:56
vậy mình hỏi bạn nếu máy chủ đó có chạy gameserver hay nhửng trình gì down máy chủ thì ảnh hưởng tới máy con, thì thằng nhân viên đó có dám down server không ^^! tùy vào người chủ cả thôi ^^! còn nói về các lổi của CSM thì nhìu lắm ^^! nhưng không tiện nói tại có người tốt thì củng có kẻ xấu thui ^^!

huychay
11-04-2008, 15:39
vậy mình hỏi bạn nếu máy chủ đó có chạy gameserver hay nhửng trình gì down máy chủ thì ảnh hưởng tới máy con, thì thằng nhân viên đó có dám down server không ^^! tùy vào người chủ cả thôi ^^! còn nói về các lổi của CSM thì nhìu lắm ^^! nhưng không tiện nói tại có người tốt thì củng có kẻ xấu thui ^^!

Nếu bạn dám cho máy chủ game server và máy chủ tính tiền làm 1, mà bạn không thường xuyên ở đó thì bái phục bạn. Nhân viên ngồi tính tiền "buồn buồn" vô trang web sex là chuyện thường, cài đặt software -> đứng máy.
Theo mình thấy các phòng net làm game server thì thường có 1 máy riêng, máy chủ tính tiền riêng.

gago
12-04-2008, 10:51
Bài của mình : http://nhatnghe.com/forum/showthread.php?t=18109
tạm thời sử lý = cài CSM sang ổ C đóng băng ổ D (chống thay time máy chủ) + đặt pass cho Bios ,còn pin cmos nếu kô yên tâm thì...dùng mỏ hàn:D
Chắc các bạn từng gặp phải trường hợp các máy bật cả lên, nhưng không ai sử dụng, làm rất tốn tiền điện, nếu có mở đêm thì càng khổ hơn nữa. Nếu CSM có tính năng các máy Available sau 1 thời gian (VD: 5 phút) thì tắt máy thì hay biết mấy hả các bạn.
Cái nè CSM có rồi mà ,nhưng giá như có chức năng đặt thời gian tạm nghỉ hay hơn là tắt hẳn.

huychay
12-04-2008, 14:14
Mình muốn sửa bài của mình mà kiếm mãi không ra, bạn nào biết nó nằm ở đâu ko? Mình muốn thêm vô bài đầu của mình (bài mới post thì sửa được).

hacktk
12-04-2008, 15:51
Mình post những thông tin về CSM ở đây qua quá trình làm việc lâu dài với CSM, phát hiện ra những lỗ hỏng, mà qua đó nhân viên coi Net của mình qua mặt mình cái một (chỉ cần mình vắng mặt 15 phút là đủ làm). Đa số những lỗi này là do nhân viên tìm ra, mình chỉ phát hiện thôi.
Mong những bạn chủ tiệm Net có thể dựa vào đây chú ý coi chừng, chứ thời gian càng lâu thì số tiền mất ra càng nhiều :D. Các bạn thuê người coi nếu càng rành tin học thì càng “chết” nặng :).
Mỗi ngày mình cố gắng post 1 lỗi, bạn nào có phát hiện khác, cùng nhau đóng góp để CSM phát triển hơn nữa (nếu các bạn thấy hay có thể gọi CSM góp ý, càng đông người thì tiếng nói càng trọng lượng). Có thể 1 số lỗi ở đây có bạn đã post rồi, mình vẫn post vì có thể có nhiều người chưa đọc.
Ngoài ra còn post thêm 1 số tiện ích nếu CSM thêm vào thì anh em làm phòng Net tụi mình càng thêm khỏe.
Ngày 11/04/2008:
*Về ăn gian tiền Net thì có nhiều các ăn gian, cả nhân viên coi máy, lẫn cả khách hàng.
1-Sửa thời gian hệ thống máy chủ: có thể do con người sửa và có virus sửa nữa. Khi máy chủ CSM bị sửa giờ (VD lùi ngày lại) thì các bạn lúc báo cáo tiền sẽ không phát hiện ra, tiền nạp sẽ bị vào túi nhân viên. Các bạn có thể vào đường link này để down file cấm chỉnh sửa giờ hệ thống (nhớ đọc hướng dẫn trong đó) http://rapidshare.com/files/106545715/Khoa_sua_time_he_thong.zip.html.
Ngoài ra bạn cần phải cấm vào bios của mainboard bằng password để không chỉnh sửa ngày giờ trong đó. Nhưng nếu nhân viên biết tháo pin mainboard thì “pó tay”.
*Chắc các bạn từng gặp phải trường hợp các máy bật cả lên, nhưng không ai sử dụng, làm rất tốn tiền điện, nếu có mở đêm thì càng khổ hơn nữa. Nếu CSM có tính năng các máy Available sau 1 thời gian (VD: 5 phút) thì tắt máy thì hay biết mấy hả các bạn.

đây là cách khắc phục những điều lo lắng của bạn .thứ nhất chay ra tiệm mua 1 ổ khóa cho cpu, 2-vao run-> gpedit.msc \user configuration
\admintrative templates\controlpanel\prohit access to the control panel --->enable xong reset computer lúc này bạn ko thể truy cập giờ của hệ thống.tiếp theo kiếm 1 cái tool khóa gpedit.msc ..run..cmd...tùy bạn.có thể xài tool có tên folder guard.có gì hỏi google đại ca ảnh chỉ cho chỗ download nhé.chúc may mắn. :angry:

hacktk
12-04-2008, 16:14
à còn câu hỏi phụ nữa.hic...vè vấn đề tắt máy trạm thì ăn chơi thì chấp nhận chứ .sao sợ tốn điện được.pồ cho chơi đêm thì có chơi hay ko cũng tính tiền nếu có mặt tại tiệm mình vì ban đêm mà.khách chơi đêm đa số là khách quen nếu nên dặn dò tụi nó xíu.VD:thằng nào ko chơi thì biến ac..nhầm ->bạn nào chơi xong nhớ tắt hộ màng hình.hoặc rút dùm cái phích cắm,dzậy tao mới cho chơi thiếu.chúc may mắn.:mad:

hacktk
12-04-2008, 16:30

CSM là chương trình quản lý hàng đầu tại VN tuy còn 1 ít lỗi nhưng nó không đáng kể và CSM vẫn đang được cải tiến với nhiều tính năng mới .hãy chờ đợi ver 3.0 nhé.với những tính năng kinh điển.ac hơi quá nhỉ.nhưng điều quan trọng nó Free.hãy messeg về nick: hotrodailyvng nếu có khuất tất.:laugh:

vhlit2003
13-04-2008, 13:57
nghe nói cái này nó chôm của tụi nước ngoài rồi chế biến lại, mang tên csm of vina game

gago
13-04-2008, 15:10
nghe nói cái này nó chôm của tụi nước ngoài rồi chế biến lại, mang tên csm of vina game

Có vậy đi nữa thì cũng coi như con gà ,nước ngoài họ làm món quay ,thì VNG chế biến món luộc + rang

Mà xài miễn phí chứ có mất gì đâu nên kô wan trọng cốt là ngon và tính năng hiện đại .

d3mda1
13-04-2008, 20:53
mình cũng đi làm tiệm net ne,làm mướn cho ng ta thôi.
nói chung .nếu nhân viên hiểu bjk 1 chút thì có vô khối cách an gian tiền của chủ.Nhưng nếu chủ thông mình thì sẽ kg thể an gian đc.
Vì dụ như bạn nói an gian theo ngày tháng,thì bạn dùng chức năng kg cho chỉnh ngày tháng = pass.Ngoài ra,còn 1 số cách an gian như dùng acc khác tình tiền,hoặc cho mượn acc chơi rồi lấy tiền...
còn chuyện CPU thj` 1 cái khóa nhỏ là ok hết thôi.Vậy khi mướn nhân viên nên chọn ng quen hoặc thật thà 1 chút,dù nó hơi ngu ngu cũng chẳng sao,từ từ học.
Chúc bạn thành công.

huychay
14-04-2008, 08:46
2-Copy đè data: tại 1 thời điểm trong ngày, trước khi khách nạp tiền, nhân viên sẽ backup data (mình sẽ ko nói hành động này, chỉ nói ý tưởng), sau đó nạp tiền, sau đó copy data đã backup đè lên data hiện có, thế là số tiền người khách nạp sẽ ko nằm trong báo cáo (1 ngày làm khoảng 15 ngàn là đủ ăn cơm rồi, làm nhiều dễ bị lộ :D).
*Chắc các bạn ai ngồi máy chủ thì để giết thời gian thì đều vào trang web để xem tin tức, không thể lúc nào cũng xem màn hình CSM. Khi khách đăng xuất hoặc đăng nhập, bị lỗi,… mình cũng không theo dõi kịp. Nếu CSM có tính năng: khi có sự biến động trên máy Client thì chớp vàng + thêm phát thanh (giống YM có tin vậy) thì không ai có thể để mặc nó mà làm việc khác hoài :).

thien_su_H4
14-04-2008, 17:38
CSM là chương trình quản lý hàng đầu tại VN tuy còn 1 ít lỗi nhưng nó không đáng kể và CSM vẫn đang được cải tiến với nhiều tính năng mới .hãy chờ đợi ver 3.0 nhé.với những tính năng kinh điển.ac hơi quá nhỉ.nhưng điều quan trọng nó Free.hãy messeg về nick: hotrodailyvng nếu có khuất tất.:laugh:

PM mấy cái nick YH đó muốn rụng tay luôn mà có thấy ai trả lời đâu VINAGAME chỉ là nhửng kẻ hút máu gamer trắng trợn thoy chứ biết có wan tâm khắch hàng đâu @@ cái nào củng có 2 mặt cả

hacktk
15-04-2008, 00:17
ừm chắc là do đông người quá đó bồ.bồ có thể vào csm.vinagame.com.vn để comen ,chậm nhất là sau 24h có messeg reply.

tinhcuoi
16-04-2008, 16:56
Ai sống củng phai ăn cơm mà ! noi thang ra luong coi phong net dau co cao dau :mad:cung phai de cho nguoi ta kiem 1 ti com chu' nhin chung cung ko qua buong long quan li' củng dung` qua chat che nguoi ta chet het do :bomb:

huychay
19-04-2008, 10:41
3-Về vấn đề chống websex mà làm việc với CSM thì nhức đầu lắm: chương trình chống sex trên CSM thì quá "củ chuối", trang sex nào không nằm trong danh mục của CSM thì máy Client vào vô tư. Bởi vậy phải cài chương trình thêm để chống, vậy mà khách chỉ cần la lớn: "Đóng ứng dụng", mình đóng -> thì tất cả các chương trình đang chạy mất hết, chỉ còn CSM :). Biết là đóng 1 ứng dụng thì ko bị, nhưng mà chạy hơn 10 chương trình + 1 đống cửa sổ chat thì tìm 1 ứng dụng điên cái đầu luôn, đóng 1 cái tất cả cho lẹ (chỉ có người rành tin học thì tìm ra, nhưng cũng mất 1 thời gian).
*Khi khách có sự cố về tiền bạc, thì tìm trong "Nhật ký hệ thống" tìm không nổi luôn, vì nó sắp xếp lung tung cả lên. Nên sắp theo thời gian hay theo tiêu chí nào đó thì coi nó lẹ hơn.

quan_1986
22-04-2008, 10:32
Nhưng ...Nói đi thì còn nói lại : CSM vẫn có một lợi thế khi dùng để mở hàng loạt máy lên rồi cứ từ từ chuyển sang trả tiền trước mà vẫn chẳng mất giây,phút nào ,sắp tới thì véion nâng cấp lên 3.0 còn có thêm các tính năng mới như :
Chuẩn bị ra mắt phiên bản CSM 4.3.0
Kính chào quý khách,
Phiên bản CSM 4.3.0 với nhiều tính năng mới mang tính đột phá, hy vọng đáp ứng sự mong đợi của chủ phòng máy. Xin được nêu vài tính năng cụ thể như sau:

1/Cập nhật games online: từ máy chủ cho phép tải về các bản cập nhật mới nhất của các game online. Từ đó cho phép cập nhật xuống toàn bộ máy trạm trong hệ thống một cách nhanh chóng, dễ dàng, không chiếm băng thông Internet.

2/Bán các loại thẻ cào: Trên giao diện của máy chủ, cho phép người quản lý đăng nhập hệ thống bán thẻ cào ONLINE dễ dàng. Các loại thẻ cào bao gồm thẻ VinaCard, điện thoại, thẻ game,... sẽ được tải về máy chủ dễ dàng, thuận tiện. Quý vị có thể nhanh chóng chuyển đến tận tay khách hàng.

3/Hiển thị máy trạm dưới dạng biểu tượng: trên màn hình máy chủ cho phép khách hàng chọn lựa hiển thị máy trạm dưới dạng biểu tượng hoặc danh sách.

Trân trọng,
CSM Group

davidhuynhvan
01-05-2008, 11:24

:yahoo!: cái này nói bậy mà nói bự nè ^^, đây là sản phẩm mã nguồn của Dang Thanh System, do VINAGAME mua toàn bộ bản quyền và mã nguồn của nó về phát triển tiếp.
=====================================================
Còn về lỗi gian lận của chương trình CSM mình nêu vài cái cho bà con xem mà phòng bị nha.
1. Ở máy con:
Nếu phòng máy bạn có games offline và Online, có thằng khác nó buồn không chơi online mà chơi Offline thì làm cách sau chơi khỏi trả tiền
+ Dis CAR Mạng (thì chơi thổi mái ko tốn tiền) cho đến khi người quản lý phát hiện bạn bị DIS mà vẫn chơi được, nhưng nếu khách thấy bạn tới gần thì reset máy lại thôi hehehehe)
+ Với chiến lượt DIS CAR mạng nếu bị khóa My Network Places thì rút dây mạng.

2. Server - nhân viên quản lý gian lận tính tiền
+ CSM chỉ ghi nhận những gì người ta tương tác qua giao diện của nó, do đó bạn tương tác gián tiếp thì nó ko ghi nhận được.
+ Mình không chỉ chi tiết mà chi nói cách làm thôi đó là connect vào MySQL điều chỉnh CSDL tại các Table của MYSQL. (với cách này thì có một admin chuyên nghệp mới phát hiện còn admin a-ma-tơ thì bó tay thôi)

Với 2 cái này thì còn ngồi đó trong chừng quán thôi, không thể giao cho ai được.