PDA

View Full Version : Làm sao biết windows có bản quyền?

manhhoang286
19-07-2007, 15:04
Các bạn làm ơn cho mình hỏi,làm sao để mình biết được Windows đang chạy trên máy tính có bản quyền của Microsoft hay không?

xuongrong
19-07-2007, 15:16
Các bạn làm ơn cho mình hỏi,làm sao để mình biết được Windows đang chạy trên máy tính có bản quyền của Microsoft hay không?

Bạn click vào đây (http://www.microsoft.com/downloads/genuineValidation.aspx?familyid=435bfce7-da2b-4a6a-afa4-f7f14e605a0d&displaylang=en) hoặc vào đây (http://www.microsoft.com/downloads/exeValidation2.aspx?familyId=435bfce7-da2b-4a6a-afa4-f7f14e605a0d&displayLang=en) để xem nhé.

nartynnus
19-07-2007, 15:23

rất đơn giản. hãy tự hỏi bạn có giấy tờ gì từ microsoft chứng nhận là bạn sở hửu nó hay không ? nếu không thì không có bản quyền. nếu có mà mất thì cũng không bản quyền

manhhoang286
19-07-2007, 16:30
rất đơn giản. hãy tự hỏi bạn có giấy tờ gì từ microsoft chứng nhận là bạn sở hửu nó hay không ? nếu không thì không có bản quyền. nếu có mà mất thì cũng không bản quyền

Nếu là mình thì còn nói gì nữa. Mình xài có bản quyền hay không chẳng lẽ mình không biết hay sao? Mình nói là ở những máy khác kìa. Bạn biết không, có cách nào kiềm tra không bạn?

manhhoang286
19-07-2007, 16:33
Bạn click vào đây (http://www.microsoft.com/downloads/genuineValidation.aspx?familyid=435bfce7-da2b-4a6a-afa4-f7f14e605a0d&displaylang=en) hoặc vào đây (http://www.microsoft.com/downloads/exeValidation2.aspx?familyId=435bfce7-da2b-4a6a-afa4-f7f14e605a0d&displayLang=en) để xem nhé.

Xuongrong ơi, vì trình độ " English" của mình còn yếu lắm :05: nên đọc không hiểu. Xuongrong có thể giải thích ngắn gọn bằng tiếng việt cho mình hiểu được không? Cảm ơn xuongrong trước nghen.

nartynnus
19-07-2007, 16:37
Nếu là mình thì còn nói gì nữa. Mình xài có bản quyền hay không chẳng lẽ mình không biết hay sao? Mình nói là ở những máy khác kìa. Bạn biết không, có cách nào kiềm tra không bạn?

thì cũng hỏi coi họ có mấy thứ đó không ?

free4all
19-07-2007, 20:09
Vào đây để kiểm tra :
http://www.microsoft.com/genuine/selfhelp/Support.aspx?displaylang=vi
Hoặc xem bài viết ở đây :
http://nhatnghe.com/forum/showthread.php?p=41356#post41356

xuongrong
20-07-2007, 09:31
Xuongrong ơi, vì trình độ " English" của mình còn yếu lắm :05: nên đọc không hiểu. Xuongrong có thể giải thích ngắn gọn bằng tiếng việt cho mình hiểu được không? Cảm ơn xuongrong trước nghen.

Bạn cứ mở cái link đó lên, nó sẽ bắt bạn cài 1 cái Activex control (thực chất là nó cài chương trình kiểm tra bản quyền của windows), bạn cứ cài nó, nếu sau khi cài thành công và nếu:
- Nó hiện lên trang cho bạn download thì nghĩa là windows của bạn được hợp thức hóa.
- Nếu nó không cho download, nó sẽ dẫn đến 1 trang thông báo là windows của bạn không được hợp thức hóa.

ltt0909
20-07-2007, 14:05
chi vậy mắc công vậy tìm cái phần mềm crack (khong phải bảng quyền) nào chạy dựa trên hệ điều hành cài vào nó cho cài là win dõm còn không cho cài là win bảng quyền

xuongrong
20-07-2007, 14:20
chi vậy mắc công vậy tìm cái phần mềm crack (khong phải bảng quyền) nào chạy dựa trên hệ điều hành cài vào nó cho cài là win dõm còn không cho cài là win bảng quyền

Cách đó cũng được nhưng thời gian để download mấy cái chương trình đó lâu hơn nhiều vì dung lượng nó lớn. Hơn nữa nếu bạn muốn download những chương trình đó về, VD như chương trình Windows Defender thì bạn vẫn phải chạy qua cái bước mà tui nêu trên, nếu là windows "xịn" thì nó mới cho download đó bạn à.

obviouslai
20-07-2007, 17:21
nếu cho chạy windows automatic update , hoặc mở IE paste http://www.update.microsoft.com/microsoftupdate/v6/default.aspx?ln=en-us mà nó chịu mở ra cái trang này :
http://img216.imageshack.us/img216/7858/screenlm5.png (http://imageshack.us)

thì tức là windows có bản quyền .

manhhoang286
22-07-2007, 14:13
Các cách của các bạn đưa ra, có lẽ là đúng và hiệu quả. Nhưng tất cả đều phải online mới làm được. Đặt trường hợp máy không kết nối Internet mà mình muốn kiểm tra thì làm thế nào đây? Có cách nào làm nhanh, gọn hơn không các bạn?

obviouslai
22-07-2007, 15:56
nhìn xung quanh case coi có cái tem của Microsoft không ( trong tem đó sẽ có ghi luôn Product ID ) nếu là máy bộ hay laptop chính hãng ( IBM , Dell , Compaq , NEC..) thì chắc chắn sẽ có cái này ( trừ phi xé bỏ )" mà chắc cũng chẳng có ai ngớ ngẩn như dzậy" . Còn các TH máy khác thì mình chưa biết !!

manhhoang286
22-07-2007, 16:55
Hì hì....Thật ra mình biết một cách đơn giản, nhưng vì mình muốn biết xem ngoài cách này ra còn cách nào khác hay hơn nữa không nên mình mới post bài này. Cách đơn giản là click chuột phải vào "My computer", "properties" sẽ hiện ra bản system properties, nhìn vào phần "Register to" sẽ thấy một dãy số, nếu là win bản quyền thì sẽ hiện ra như thế này: 55274-OEM-2253574-22914 .
Nếu không thì chữ OEM sẽ là số 640 thì phải. Theo mình biết thì cách này nhanh, gọn nhất.Nhưng không biết có chính xác không?!!

xuongrong
25-07-2007, 10:18
Hì hì....Thật ra mình biết một cách đơn giản, nhưng vì mình muốn biết xem ngoài cách này ra còn cách nào khác hay hơn nữa không nên mình mới post bài này. Cách đơn giản là click chuột phải vào "My computer", "properties" sẽ hiện ra bản system properties, nhìn vào phần "Register to" sẽ thấy một dãy số, nếu là win bản quyền thì sẽ hiện ra như thế này: 55274-OEM-2253574-22914 .
Nếu không thì chữ OEM sẽ là số 640 thì phải. Theo mình biết thì cách này nhanh, gọn nhất.Nhưng không biết có chính xác không?!!

Trong một số trường hợp thì đúng là như vậy, nhưng không phải là tất cả.

vinhcomputer
25-07-2007, 13:24
Các bạn ơi cho mình hỏi nếu có serikey bản quyền thì làm sao để sử dụng nó khi mà ở phần cài đặt windows không nhập được. Thanks các bạn nhiều.

mktrieu
25-07-2007, 13:35
cứ việc lên trang web của Microsoft thử tải thằng IE 7.0 ve cài lên hoặc Media 11 là biết Windows mình có bản quyền hok rùi.

mktrieu
25-07-2007, 13:39
Bạn làm theo cách này, vào regedit, tìm đến đường link này và sửa mục thông số :
HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\WindowsNT\CurrentVersi on\WPAEvents
OOBETimer : 71 thành 72
Sau đó vào Run rồi đánh lệnh :
%systemroot%\system32\oobe\msoobe.exe /a
I want to telephone a customer service representative to activate Windows
‘Change Product key’
Nhập key xịn của bạn vào
Rồi chọn mục.
‘Remind me later’.
Chạy dòng lệnh này 1 lần nữa
Vậy là OK, xong

manhhoang286
25-07-2007, 14:35
Bạn làm theo cách này, vào regedit, tìm đến đường link này và sửa mục thông số :
HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\WindowsNT\CurrentVersi on\WPAEvents
OOBETimer : 71 thành 72
Sau đó vào Run rồi đánh lệnh :
I want to telephone a customer service representative to activate Windows
‘Change Product key’
Nhập key xịn của bạn vào
Rồi chọn mục.
‘Remind me later’.
Chạy dòng lệnh này 1 lần nữa
Vậy là OK, xong

Đây là cách active Windows phải không bạn? Nếu có serial và active thành công thì xem như windows của mình có bản quyền hả? Mình nghĩ không đơn giản như vậy, nếu thật sự có bản quyền thì phải có giấy chứng nhận của Microsoft nữa mới đúng, chứ nếu không cho dù ta active được windows thì cũng......đâu được bác Bill công nhận, phải không các bạn?

manhhoang286
25-07-2007, 14:37
Trong một số trường hợp thì đúng là như vậy, nhưng không phải là tất cả.

Vậy sao? Vậy còn những trường hợp nào nữa xuongrong post lên cho anh em biết đi.Mình chỉ biết mỗi cách đó thôi àh.

nartynnus
25-07-2007, 15:59
Đây là cách active Windows phải không bạn? Nếu có serial và active thành công thì xem như windows của mình có bản quyền hả? Mình nghĩ không đơn giản như vậy, nếu thật sự có bản quyền thì phải có giấy chứng nhận của Microsoft nữa mới đúng, chứ nếu không cho dù ta active được windows thì cũng......đâu được bác Bill công nhận, phải không các bạn?

đúng vậy. có bản quyền hệ tại ở chổ có đưa cho xem giấy tờ gì chứng minh là từng mua hay không chứ không phải ở chổ kích hoạt được hay không

manhhoang286
25-07-2007, 16:04
Ok, topic này được giải quyết xong rồi nhờ bác admin đóng lại dùm nhé.

lavangvn
11-08-2007, 00:31
nhungma` mình bị trường hợp như vầy,
ko thể logon vào win thì sao chạy thằng run reg được,vao safemode được nhưng chế độ safemode không thể chạy khóa msoobe.exe
phải làm sao đây???

maichinhtam
13-08-2007, 15:47
mình lên trang microsof và down các món ăn chơi ok
nhưng.........win của mình ko phải là win có bản quyền:D
giải thích nguyên nhân????????????
mình ko biết tại sao nữa :D

theo như bạn gì nói thì right click (my computer)-------properties thì
55274-640-0427404-23598 ( đây là số register của máy mình)

thật ra đây cũng là vấn đề khá hay. :D :drinks:

trước khi kết thúc xin.........1 ai đó cho kết quả cuối cùng nhé
đừng để topic ko có kết thúc :D àh ko kết thúc ko có kết quả thì.......kỳ lắm

hocviennhatnghe
13-08-2007, 17:34
thì bạn update windows.nếu update được thì là có bản quyền còn update không được thì là không có bản quyền.

nartynnus
13-08-2007, 19:58
thì bạn update windows.nếu update được thì là có bản quyền còn update không được thì là không có bản quyền.

bạn chịu khó đọc từ đầu. đừng chen ngang nói chuyện người khác đã bàn và kết luận rồi

manhhoang286
14-08-2007, 18:19

Chỉ cần active được windows là có thể update "tuốt tuồn tuột".....!!! Bạn đọc lại từ đầu topic này thì sẽ hiểu.Anh em đã nói rõ rồi.

maichinhtam
15-08-2007, 01:02
vậy là em hiểu roài.

kết luận xin đưa ra như sau:
win bản quyền là phải có giấy tờ hợp lệ :bomb:

tất cả các trường hợp còn lại :gun:không đc chấp nhận là có bản quyền dù đã..........chỉnh cái gì đó đó (giống em), chỉ lừa đc win chứ ko lừa đc bác BILL GATE :))

xin kết luận thế này đã ok chưa mấy bác :D

nartynnus
15-08-2007, 08:00
vậy là em hiểu roài.

tất cả các trường hợp còn lại :gun:không đc chấp nhận là có bản quyền dù đã..........chỉnh cái gì đó đó (giống em), chỉ lừa đc win chứ ko lừa đc bác BILL GATE :))

rất chính xác :)

manhhoang286
16-08-2007, 18:30
vậy là em hiểu roài.

Lừa được tất cà mọi người, chỉ trừ bác BILL GATE :D:ROFL:

pipat
20-08-2007, 19:03
Bạn lấy CD Win lai-sần cài vào 1 máy khác thì cũng là không có bản quyền thôi. MÌnh thấy đĩa win 6000 VNĐ và Win lai-sần cũng giống nhau thôi, khác CDkey à hehe

manhhoang286
21-08-2007, 18:16
Bạn lấy CD Win lai-sần cài vào 1 máy khác thì cũng là không có bản quyền thôi. MÌnh thấy đĩa win 6000 VNĐ và Win lai-sần cũng giống nhau thôi, khác CDkey à hehe

Thì có ai nói gì đâu!!! Đương nhiên là giống nhau. Chỉ khác là 1 cái thì được bác Bill chấp nhận,còn 1 cái thì bị.......:laugh::laugh: